Trang chủ  |  Sitemap  |  Liên hệ  |  ENGLISH
Tư vấn Hải quan trực tuyến
Đối với các yêu cầu tư vấn liên quan đến vận hành Hệ thống VNACCS/VCIS, đề nghị đặt câu hỏi tại đây.

Trước khi đặt câu hỏi, vui lòng tra cứu các nội dung tương tự.

Để tra cứu/tìm kiếm các nội dung tương tự, sử dụng chức năng tìm kiếm thông tin tại hộp tìm kiếm phía trên măng-sét hoặc sử dụng chức năng tra cứu nội dung tương tự.

Những thắc mắc của cá nhân hay doanh nghiệp sẽ được Tổng cục Hải quan tư vấn trong thời gian ngắn nhất có thể.

Chú ý: Nội dung tư vấn chỉ có tính tham khảo, đề nghị cá nhân/doanh nghiệp liên hệ trực tiếp với các đơn vị Hải quan (nơi làm thủ tục) để được hướng dẫn chi tiết.

Cảm ơn.
Thông tin đơn vị gửi yêu cầu
Tên: Mai Lê/ FDI
Câu hỏi yêu cầu tư vấn - hỗ trợ
Lĩnh vực: Hồ sơ HQ, DVCTT Hải quan
Tiêu đề: Việc lưu trữ bản gốc giấy nộp tiền vào Ngân sách nhà nước
Câu hỏi: Kính gửi: Bộ phận tư vấn Hải quan trực tuyến - Tổng cục Hải quan

Doanh nghiệp chúng tôi là FDI. Hiện tại, sau khi thanh toán thuế cho tờ khai, DN chúng tôi đang lưu trữ bản gốc của Giấy nộp tiền vào Ngân sách nhà nước (C1-02/NS) nhằm xuất trình cho Cơ quan hải quan khi có yêu cầu hoặc phục vụ công tác thanh tra, kiểm tra thuế sau này (nếu có phát sinh).
Nay chúng tôi muốn chuyển qua hình thức thanh toán thuế hải quan điện tử qua cổng Thanh toán điện tử và thông quan 24/7 của Tổng cục HQ, vậy DN tôi có bắt buộc phải tiếp tục lưu trữ Giấy nộp tiền này không? Khi có yêu cầu từ cơ quan hải quan, Doanh nghiệp tôi có thể truy xuất dữ liệu giao dịch từ Cổng thanh toán điện tử và thông quan 24/7 để xuất trình và dữ liệu này có đủ để phục vụ công tác kiểm tra không?

Cảm ơn sự phản hồi của Bộ phận tư vấn.
Nội dung tư vấn - hỗ trợ - trả lời
Đơn vị phụ trách: Cục Thuế Xuất nhập khẩu
Tệp nội dung trả lời:
Nội dung trả lời:

Trả lời câu hỏi của Công ty, Bộ phận tư vấn của Ban biên tập có ý kiến trao đổi như sau:

Căn cứ quy định Luật giao dịch điện tử năm 2005:

+ Tại khoản 12 Điều 4: “Thông tin được tạo ra, được gửi đi, được nhận, lưu trữ thông điệp dữ liệu”.

+ Điều 10: “Thông điệp dữ liệu được thể hiện dưới hình thức trao đổi dữ liệu điện tử, chứng từ điện tử, thư điện tử, điện tín, điện báo, fax và các hình thức tương tự khác”.

+ Điều 15: “1. Trường hợp pháp luật yêu cầu chứng từ, hồ sơ hoặc thông tin phải được lưu trữ thì chứng từ, hồ sơ hoặc thông tin đó có thể được lưu trữ dưới dạng thông điệp dữ liệu khi đáp ứng các điều kiện sau đây:

a) Nội dung của thông điệp dữ liệu đó có thể truy cập và sử dụng được để tham chiếu khi cần thiết;

b) Nội dung của thông điệp dữ liệu đó được lưu trong chính khuôn dạng mà nó được khởi tạo, gửi, nhận hoặc trong khuôn dạng cho phép thể hiện chính xác nội dung dữ liệu đó;

c) Thông điệp dữ liệu đó được lưu trữ theo một cách thức nhất định cho phép xác định nguồn gốc khởi tạo, nơi đến, ngày giờ gửi hoặc nhận thông điệp dữ liệu.

2. Nội dung, thời hạn lưu trữ đối với thông điệp dữ liệu được thực hiện theo quy định của pháp luật về lưu trữ.”

Căn cứ quy định tại khoản 2 Điều 24 Luật Hải quan năm 2014 thì: “chứng từ thuộc hồ sơ hải quan là chứng từ giấy hoặc chứng từ điện tử. chứng từ điện tử phải bảo đảm tính toàn vẹn và khuôn dạng theo quy định của pháp luật về giao dịch điện tử”

Căn cứ quy định tại khoản 2 Điều 16a Thông tư số 38/2015/TT-BTC được bổ sung tại khoản 6 Điều 1 Thông tư số 39/2018/TT-BTC: 

“2. Người khai hải quan chịu trách nhiệm lưu giữ bản chính các chứng từ thuộc hồ sơ hải quan quy định tại khoản 1 Điều này trong thời hạn theo quy định tại điểm đ khoản 2 Điều 18 Luật Hải quan ngày 23 tháng 6 năm 2014, xuất trình cho cơ quan hải quan khi kiểm tra sau thông quan, thanh tra. Bản chính có thể được thể hiện dưới dạng chứng từ điện tử hoặc chứng từ giấy.

Trường hợp bản chính dưới dạng chứng từ giấy đã nộp cho cơ quan hải quan, người khai hải quan phải lưu bản chụp. Đối với chứng từ dưới dạng điện tử, người khai hải quan phải lưu bản điện tử.”

Như vậy, Công ty muốn chuyển qua hình thức thanh toán thuế hải quan điện tử qua cổng thông toán điện tử và thông quan 24/7 của Tổng cục hải quan không bắt buộc lưu trữ giấy nộp tiền dưới dạng chứng từ giấy. Trường hợp Công ty lưu trữ chứng từ dưới dạng điện tử thì phải bảo đảm tính toàn vẹn và khuôn dạng theo quy định của pháp luật về giao dịch điện tử.

Công ty có thể tham khảo văn bản nêu trên tại mục VĂN BẢN PHÁP LUẬT trên Cổng thông tin điện tử Hải quan theo địa chỉ http://www.customs.gov.vn. 

Bộ phận tư vấn của Ban biên tập thông báo để Công ty biết./.

Trân trọng!

Nguyên tệNgày hiệu lựcTỷ giá
USD19/04/202122.980,00 đ
EUR19/04/202127.089,18 đ
JPY19/04/2021207,66 đ
GBP19/04/202131.322,74 đ
CHF19/04/202124.635,88 đ
AUD19/04/202117.578,44 đ
CAD19/04/202118.166,65 đ
SEK19/04/20212.672,01 đ
NOK19/04/20212.695,90 đ
DKK19/04/20213.651,41 đ
RUB19/04/2021303,22 đ
NZD22/04/202116.742,04 đ
HKD19/04/20212.925,43 đ
SGD19/04/202117.018,14 đ
MYR19/04/20215.538,98 đ
THB19/04/2021723,48 đ
IDR22/04/20211,60 đ
KRW19/04/202119,87 đ
INR19/04/2021306,76 đ
TWD22/04/2021825,10 đ
CNY19/04/20213.496,86 đ
KHR22/04/20215,74 đ
LAK22/04/20212,46 đ
MOP22/04/20212.898,11 đ
LIÊN KẾT
Đường dây nóng của Tổng cục Hải quan.
Liên kết tới Thống kê Hải quan
Bao Hai quan dien tu (Phien ban thu nghiem)
Nhận dạng động vật hoang dã
Truy cập mail ngành Hải quan
Diễn đàn cạnh tranh quốc gia
Số điện thoại các đường dây nóng
Trang chủ  |  Giới thiệu  |  Trợ giúp  |  Sitemap  |  Liên hệ  |  ENGLISH
©Bản quyền 2005-2013 Tổng cục Hải quan (General Department of Vietnam Customs)
Địa chỉ: Số 9 - Đường Dương Đình Nghệ, Phường Yên Hòa, Quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội   -   Điện thoại: (+8424) 39440833 (ext: 8621)   -   Email: webmaster@customs.gov.vn
Số phép số 97/GP-BC do Bộ Văn hóa - Thông tin (nay là Bộ Thông tin & Truyền thông) cấp ngày 13/03/2007
Ghi chú: phải ghi rõ "Nguồn: Tổng cục Hải quan" và liên kết đến nội dung gốc khi phát hành lại thông tin từ Cổng thông tin Điện tử Hải quan