Trang chủ  |  Sitemap  |  Liên hệ  |  ENGLISH
Tư vấn Hải quan trực tuyến
Đối với các yêu cầu tư vấn liên quan đến vận hành Hệ thống VNACCS/VCIS, đề nghị đặt câu hỏi tại đây.

Trước khi đặt câu hỏi, vui lòng tra cứu các nội dung tương tự.

Để tra cứu/tìm kiếm các nội dung tương tự, sử dụng chức năng tìm kiếm thông tin tại hộp tìm kiếm phía trên măng-sét hoặc sử dụng chức năng tra cứu nội dung tương tự.

Những thắc mắc của cá nhân hay doanh nghiệp sẽ được Tổng cục Hải quan tư vấn trong thời gian ngắn nhất có thể.

Chú ý: Nội dung tư vấn chỉ có tính tham khảo, đề nghị cá nhân/doanh nghiệp liên hệ trực tiếp với các đơn vị Hải quan (nơi làm thủ tục) để được hướng dẫn chi tiết.

Cảm ơn.
Thông tin đơn vị gửi yêu cầu
Tên: Công ty TNHH Nikken Corporation (Vietnam)
Câu hỏi yêu cầu tư vấn - hỗ trợ
Lĩnh vực: Chính sách xuất nhập khẩu, Nhập khẩu
Tiêu đề: Thủ tục và kỳ hạn hoàn thuế nhập khẩu khi bán hàng cho các doanh nghiệp chế xuất
Câu hỏi: Kính gửi Quý cơ quan.

Công ty chúng tôi là công ty thương mại của Nhật Bản, thường nhập khẩu hàng hóa ( đá mài, mũi khoan,....) từ Nhật Bản, Thái Lan,...về để bán trong nước (Việt Nam), trong đó có cả doanh nghiệp FDI và chế xuất EPE thông qua đường hàng không (Sân bay Nội Bài) và đường biển (cảng Hải Phòng). Liên quan đến Thuế nhập khẩu khi nhập hàng về thì Công ty muốn nhờ Quý cơ quan giải đáp giúp các thắc mắc sau :

1. Khi bán hàng cho doanh nghiệp chế xuất (EPE) thì Công ty chúng tôi có được hoàn thuế nhập khẩu hay không ?

2. Trường hợp nếu được hoàn thì Công ty chúng tôi cần chuẩn bị những giấy tờ gì ? Nộp cho cơ quan nào ?

3. Kỳ hạn yêu cầu hoàn có quy định cụ thể hay không ? Hoặc có quy định về số tiền cụ thể để được hoàn hay không ?

Rất mong Quý cơ quan giải đáp sớm giúp.

Trân trọng,

Nikken Việt Nam
Nội dung tư vấn - hỗ trợ - trả lời
Đơn vị phụ trách: Cục Giám sát quản lý về hải quan
Tệp nội dung trả lời:
Nội dung trả lời:

​Trả lời câu hỏi của Công ty, Bộ phận tư vấn của Ban biên tập có ý kiến trao đổi như sau:
Căn cứ điểm c khoản 1 Điều 19 Luật Thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu số 107/2016/QH13 ngày 06/4/2016 quy định người nộp thuế đã nộp thuế nhập khẩu nhưng hàng hóa nhập khẩu phải tái xuất được hoàn thuế nhập khẩu và không phải nộp thuế xuất khẩu.
Căn cứ khoản 2 Điều 19 Luật Thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu số 107/2016/QH13 quy định hàng hóa quy định tại các điểm a, b và c khoản 1 Điều này được hoàn thuế khi chưa qua sử dụng, gia công, chế biến.
Căn cứ điểm a, Khoản 1, Điều 34 Nghị định số 134/2016/NĐ-CP ngày 1/9/2016 của Chính phủ quy định: Hàng hóa nhập khẩu đã nộp thuế nhập khẩu nhưng phải tái xuất được hoàn thuế nhập khẩu và không phải nộp thuế xuất khẩu, gồm: Hàng hóa nhập khẩu nhưng phải tái xuất ra nước ngoài hoặc xuất khẩu vào khu phi thuế quan để sử dụng trong khu phi thuế quan.
Căn cứ quy định nêu trên trường hợp hàng hóa nhập khẩu nhưng phải tái xuất ra nước ngoài hoặc xuất khẩu vào khu phi thuế quan để sử dụng trong khu phi thuế quan thì được hoàn thuế nhập khẩu và không phải nộp thuế xuất khẩu. Hồ sơ hoàn thuế thực hiện theo quy định tại khoản 2 Điều 34 Nghị định số 134/2016/NĐ-CP ngày 1/9/2016.
Mã loại hình khai báo khi xuất khẩu: B13 (Xuất khẩu hàng đã nhập khẩu) theo hướng dẫn tại công văn số 2765/TCHQ-GSQL ngày 01/4/2015 của Tổng cục Hải quan.
Thời hạn giải quyết hồ sơ hoàn thuế quy định tại Điều 75 Luật quản lý thuế số 38/2019/QH14 ngày 13/6/2019 như sau: Đối với trường hợp hồ sơ thuộc diện hoàn thuế trước, kiểm tra sau thì thời hạn hoàn thuế là 06 ngày làm việc kể từ ngày cơ quan quản lý thuế có thông báo về việc chấp nhận hồ sơ. Đối với trường hợp hồ sơ thuộc diện kiểm tra trước hoàn thuế thì chậm nhất là 40 ngày kể từ ngày cơ quan quản lý thuế có thông báo bằng văn bản về việc chấp nhận hồ sơ.
Kỳ hạn hoàn: Doanh nghiệp được phép lựa chọn đề nghị cơ quan hải quan hoàn theo từng tờ khai hoặc nhiều tờ khai.
Đề nghị Công ty căn cứ quy định nêu trên để thực hiện. Trường hợp còn vướng mắc thì Công ty liên hệ với cơ quan hải quan nơi đăng ký tờ khai để được hướng dẫn thực hiện.
Công ty có thể tham khảo các văn bản nêu trên tại mục VĂN BẢN PHÁP LUẬT trên Cổng thông tin điện tử Hải quan theo địa chỉ http://www.customs.gov.vn.
Bộ phận tư vấn của Ban biên tập thông báo để Công ty biết./.
Trân trọng!

Nguyên tệNgày hiệu lựcTỷ giá
USD23/11/202023.090,00 đ
EUR23/11/202027.008,09 đ
JPY23/11/2020217,90 đ
GBP23/11/202030.196,38 đ
CHF23/11/202025.030,25 đ
AUD23/11/202016.635,28 đ
CAD23/11/202017.429,63 đ
SEK23/11/20202.639,12 đ
NOK23/11/20202.513,71 đ
DKK23/11/20203.615,45 đ
RUB23/11/2020304,60 đ
NZD19/11/202016.038,75 đ
HKD23/11/20202.944,70 đ
SGD23/11/202016.994,93 đ
MYR23/11/20205.604,84 đ
THB23/11/2020749,19 đ
IDR19/11/20201,65 đ
KRW23/11/202020,05 đ
INR23/11/2020312,02 đ
TWD19/11/2020812,77 đ
CNY23/11/20203.497,68 đ
KHR19/11/20205,73 đ
LAK19/11/20202,50 đ
MOP19/11/20202.900,94 đ
LIÊN KẾT
Đường dây nóng của Tổng cục Hải quan.
Liên kết tới Thống kê Hải quan
Bao Hai quan dien tu (Phien ban thu nghiem)
Nhận dạng động vật hoang dã
Truy cập mail ngành Hải quan
Diễn đàn cạnh tranh quốc gia
Số điện thoại các đường dây nóng
Trang chủ  |  Giới thiệu  |  Trợ giúp  |  Sitemap  |  Liên hệ  |  ENGLISH
©Bản quyền 2005-2013 Tổng cục Hải quan (General Department of Vietnam Customs)
Địa chỉ: Số 9 - Đường Dương Đình Nghệ, Phường Yên Hòa, Quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội   -   Điện thoại: (+8424) 39440833 (ext: 8621)   -   Email: webmaster@customs.gov.vn
Số phép số 97/GP-BC do Bộ Văn hóa - Thông tin (nay là Bộ Thông tin & Truyền thông) cấp ngày 13/03/2007
Ghi chú: phải ghi rõ "Nguồn: Tổng cục Hải quan" và liên kết đến nội dung gốc khi phát hành lại thông tin từ Cổng thông tin Điện tử Hải quan