Trang chủ  |  Sitemap  |  Liên hệ  |  ENGLISH
Tư vấn Hải quan trực tuyến
Đối với các yêu cầu tư vấn liên quan đến vận hành Hệ thống VNACCS/VCIS, đề nghị đặt câu hỏi tại đây.

Trước khi đặt câu hỏi, vui lòng tra cứu các nội dung tương tự.

Để tra cứu/tìm kiếm các nội dung tương tự, sử dụng chức năng tìm kiếm thông tin tại hộp tìm kiếm phía trên măng-sét hoặc sử dụng chức năng tra cứu nội dung tương tự.

Những thắc mắc của cá nhân hay doanh nghiệp sẽ được Tổng cục Hải quan tư vấn trong thời gian ngắn nhất có thể.

Chú ý: Nội dung tư vấn chỉ có tính tham khảo, đề nghị cá nhân/doanh nghiệp liên hệ trực tiếp với các đơn vị Hải quan (nơi làm thủ tục) để được hướng dẫn chi tiết.

Cảm ơn.
Thông tin đơn vị gửi yêu cầu
Tên: Trần Cao Vân
Câu hỏi yêu cầu tư vấn - hỗ trợ
Lĩnh vực: Nhập khẩu, Hồ sơ HQ
Tiêu đề: Em bị hải quan từ chối hoá đơn mua hàng
Câu hỏi: Chào tổ tư vấn
Hiện em đang có 01 đôi giày mua trực tiếp tại site của Châu Âu, trị giá quy đổi Euro tương ứng tầm $50, giá trị đơn hàng được người bán hàng gửi hoá đơn trực tiếp vào email cho em. Tuy nhiên khi hàng về tới Việt Nam, tại hải quan đơn vị vận chuyển DHL lại từ chối hoá đơn này và yêu cầu em khai giá trị $500 và sẽ bị đánh thuế lên tới ₫5.000.000. Như vậy, em có thăc mắc là trong trường hợp này bên hải quan đã làm đúng nguyên tắc hay chưa, vì sao lại từ chối hoá đơn và phải khai lại giá ạ? Việc định giá $500 này căn cứ theo điều gì?
Em xin cảm ơn
Nội dung tư vấn - hỗ trợ - trả lời
Đơn vị phụ trách: Cục Thuế Xuất nhập khẩu
Tệp nội dung trả lời:
Nội dung trả lời:

​Trả lời câu hỏi của bạn đọc, Bộ phận tư vấn của Ban Biên tập có ý kiến trao đổi như sau:
Căn cứ quy định tại Điều 3 Thông tư số 39/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 thì người khai hải quan tự kê khai, tự xác định trị giá hải quan theo các nguyên tắc và phương pháp xác định trị giá hải quan quy định tại Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23/6/2014, Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21/01/2015 của Chính phủ; chịu trách nhiệm trước pháp luật về tính chính xác, tính trung thực của các nội dung kê khai và kết quả tự xác định trị giá hải quan.
Căn cứ quy định tại Điều 17 Thông tư số 39/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 thì đối với hàng hóa nhập khẩu không có hợp đồng mua bán hàng hóa hoặc không có hóa đơn thương mại, trị giá hải quan là trị giá khai báo. Trường hợp có căn cứ xác định trị giá khai báo không phù hợp thì cơ quan hải quan xác định trị giá hải quan theo nguyên tắc và phương pháp xác định trị giá hải quan quy định từ Điều 8 đến Điều 12 Thông tư này         
Đề nghị bạn đọc nghiên cứu các quy định nêu trên và liên hệ với đơn vị hải quan nơi mở tờ khai để được hướng dẫn cụ thể.
Bạn đọc có thể tìm nội dung văn bản đã nêu ở mục VĂN BẢN PHÁP LUẬT trên Cổng thông tin điện tử Hải quan theo địa chỉ http://www.customs.gov.vn.
Bộ phận tư vấn của Ban biên tập thông báo để bạn đọc biết./.
Trân trọng!

Nguyên tệNgày hiệu lựcTỷ giá
USD27/05/201923.330,00 đ
EUR27/05/201925.966,75 đ
JPY27/05/2019207,06 đ
GBP27/05/201929.450,41 đ
CHF27/05/201923.051,53 đ
AUD27/05/201915.949,80 đ
CAD27/05/201917.250,07 đ
SEK27/05/20192.397,60 đ
NOK27/05/20192.629,18 đ
DKK27/05/20193.439,68 đ
RUB27/05/2019362,21 đ
NZD23/05/201915.004,43 đ
HKD27/05/20192.958,51 đ
SGD27/05/201916.856,52 đ
MYR27/05/20195.542,70 đ
THB27/05/2019716,97 đ
IDR23/05/20191,59 đ
KRW27/05/201918,90 đ
INR27/05/2019335,35 đ
TWD23/05/2019733,79 đ
CNY20/05/20193.353,79 đ
KHR23/05/20195,72 đ
LAK23/05/20192,67 đ
MOP23/05/20192.852,94 đ
LIÊN KẾT
Đường dây nóng của Tổng cục Hải quan.
Liên kết tới Thống kê Hải quan
Bao Hai quan dien tu (Phien ban thu nghiem)
Nhận dạng động vật hoang dã
Truy cập mail ngành Hải quan
Hộp thư phản ánh cải cách hành chính và chống tiêu cực
Diễn đàn cạnh tranh quốc gia
Số điện thoại các đường dây nóng
Trang chủ  |  Giới thiệu  |  Trợ giúp  |  Sitemap  |  Liên hệ  |  ENGLISH
©Bản quyền 2005-2013 Tổng cục Hải quan (General Department of Vietnam Customs)
Địa chỉ: Lô E3 - Đường Dương Đình Nghệ, Phường Yên Hòa, Quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội   -   Điện thoại: (+8424) 39440833 (ext: 8613)   -   Email: webmaster@customs.gov.vn
Số phép số 97/GP-BC do Bộ Văn hóa - Thông tin (nay là Bộ Thông tin & Truyền thông) cấp ngày 13/03/2007
Ghi chú: phải ghi rõ "Nguồn: Tổng cục Hải quan" và liên kết đến nội dung gốc khi phát hành lại thông tin từ Cổng thông tin Điện tử Hải quan