Trang chủ  |  Sitemap  |  Liên hệ  |  ENGLISH
Tư vấn Hải quan trực tuyến
Đối với các yêu cầu tư vấn liên quan đến vận hành Hệ thống VNACCS/VCIS, đề nghị đặt câu hỏi tại đây.

Trước khi đặt câu hỏi, vui lòng tra cứu các nội dung tương tự.

Để tra cứu/tìm kiếm các nội dung tương tự, sử dụng chức năng tìm kiếm thông tin tại hộp tìm kiếm phía trên măng-sét hoặc sử dụng chức năng tra cứu nội dung tương tự.

Những thắc mắc của cá nhân hay doanh nghiệp sẽ được Tổng cục Hải quan tư vấn trong thời gian ngắn nhất có thể.

Chú ý: Nội dung tư vấn chỉ có tính tham khảo, đề nghị cá nhân/doanh nghiệp liên hệ trực tiếp với các đơn vị Hải quan (nơi làm thủ tục) để được hướng dẫn chi tiết.

Cảm ơn.
Thông tin đơn vị gửi yêu cầu
Tên: Đoàn Thị Hoàng Anh
Câu hỏi yêu cầu tư vấn - hỗ trợ
Lĩnh vực: Chính sách thuế, Kiểm tra sau thông quan, Khác
Tiêu đề: Xin kiểm tra xác nhận bưu kiện
Câu hỏi: Tôi có 1 người bạn ở Thổ Nhĩ Kỳ tên Mack Silva gửi cho 1 bưu kiện làm quà tặng xin hỏi có thể kiểm tra được bưu kiện đó đã tới Việt Nam chưa được không? Và quy định đóng thuế với bưu kiện là quà tặng ạ?
Xin cảm ơn.
Nội dung tư vấn - hỗ trợ - trả lời
Đơn vị phụ trách: Cục Giám sát quản lý về hải quan
Tệp nội dung trả lời:
Nội dung trả lời:

​Trả lời câu hỏi của bạn đọc, Bộ phận tư vấn của Ban Biên tập có ý kiến trao đổi như sau:
- Để kiểm tra bưu kiện đó đã tới Việt Nam hay chưa, bạn cần trao đổi với người bạn ở Thổ Nhĩ Kỳ xem bưu kiện được chuyển về Việt Nam qua đơn vị vận chuyển nào. Trên cơ sở đó, bạn liên hệ với đơn vị vận chuyển đó tại Việt Nam để biết thông tin chi tiết.
- Quy định về việc đóng thuế với bưu kiện là quà tặng:
Tại khoản 2 Điều 16 Luật thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu 2016 quy định trường hợp miễn thuế bao gồm: “Tài sản di chuyển, quà biếu, quà tặng trong định mức của tổ chức, cá nhân nước ngoài cho tổ chức, cá nhân Việt Nam hoặc ngược lại”.
Tại khoản 2 Điều 8 Nghị định 134/2016/NĐ-CP ngày 1/9/2016 quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu quy định về định mức miễn thuế đối với quà biếu, quà tặng như sau: “Quà biếu, quà tặng của tổ chức, cá nhân nước ngoài cho tổ chức, cá nhân Việt Nam; quà biếu, quà tặng của tổ chức, cá nhân Việt Nam cho tổ chức, cá nhân nước ngoài có trị giá hải quan không vượt quá 2.000.000 đồng hoặc có trị giá hải quan trên 2.000.000 đồng nhưng tổng số tiền thuế phải nộp dưới 200.000 đồng được miễn thuế không quá 04 lần/năm”.
Theo đó, quá 4 lần/năm (từ lần thứ 5 trở đi) sẽ phải đóng thuế mặc dù quà tặng, quà biếu có trị giá hải quan không vượt quá 2.000.000 đồng hoặc có trị giá hải quan trên 2.000.000 đồng nhưng tổng số tiền thuế phải nộp dưới 200.000 đồng.
Ngoài ra, tại khoản 2 Điều 8 Nghị định số 134/2016/NĐ-CP quy định định mức miễn thuế đối với một số trường hợp khác. Bạn có thể nghiên cứu, thực hiện cho phù hợp.
Bạn đọc có thể tìm nội dung văn bản đã nêu tại mục VĂN BẢN PHÁP LUẬT trên Cổng thông tin điện tử Hải quan theo địa chỉ http://www.customs.gov.vn.
Bộ phận tư vấn của Ban biên tập thông báo để bạn đọc biết./.
Trân trọng!

Nguyên tệNgày hiệu lựcTỷ giá
USD15/04/201923.150,00 đ
EUR15/04/201926.046,76 đ
JPY15/04/2019203,89 đ
GBP15/04/201930.248,15 đ
CHF15/04/201923.003,38 đ
AUD15/04/201916.532,56 đ
CAD15/04/201917.314,19 đ
SEK15/04/20192.474,97 đ
NOK15/04/20192.691,05 đ
DKK15/04/20193.451,51 đ
RUB15/04/2019360,20 đ
NZD18/04/201915.498,23 đ
HKD15/04/20192.938,43 đ
SGD15/04/201917.065,77 đ
MYR15/04/20195.612,78 đ
THB15/04/2019715,85 đ
IDR18/04/20191,63 đ
KRW15/04/201919,80 đ
INR15/04/2019334,67 đ
TWD18/04/2019745,90 đ
CNY08/04/20193.421,92 đ
KHR18/04/20195,70 đ
LAK18/04/20192,67 đ
MOP18/04/20192.845,42 đ
LIÊN KẾT
Đường dây nóng của Tổng cục Hải quan.
Liên kết tới Thống kê Hải quan
Bao Hai quan dien tu (Phien ban thu nghiem)
Nhận dạng động vật hoang dã
Truy cập mail ngành Hải quan
Hộp thư phản ánh cải cách hành chính và chống tiêu cực
Diễn đàn cạnh tranh quốc gia
Số điện thoại các đường dây nóng
Trang chủ  |  Giới thiệu  |  Trợ giúp  |  Sitemap  |  Liên hệ  |  ENGLISH
©Bản quyền 2005-2013 Tổng cục Hải quan (General Department of Vietnam Customs)
Địa chỉ: Lô E3 - Đường Dương Đình Nghệ, Phường Yên Hòa, Quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội   -   Điện thoại: (+8424) 39440833 (ext: 8613)   -   Email: webmaster@customs.gov.vn
Số phép số 97/GP-BC do Bộ Văn hóa - Thông tin (nay là Bộ Thông tin & Truyền thông) cấp ngày 13/03/2007
Ghi chú: phải ghi rõ "Nguồn: Tổng cục Hải quan" và liên kết đến nội dung gốc khi phát hành lại thông tin từ Cổng thông tin Điện tử Hải quan