Trang chủ  |  Sitemap  |  Liên hệ  |  ENGLISH
Tư vấn Hải quan trực tuyến
Đối với các yêu cầu tư vấn liên quan đến vận hành Hệ thống VNACCS/VCIS, đề nghị đặt câu hỏi tại đây.

Trước khi đặt câu hỏi, vui lòng tra cứu các nội dung tương tự.

Để tra cứu/tìm kiếm các nội dung tương tự, sử dụng chức năng tìm kiếm thông tin tại hộp tìm kiếm phía trên măng-sét hoặc sử dụng chức năng tra cứu nội dung tương tự.

Những thắc mắc của cá nhân hay doanh nghiệp sẽ được Tổng cục Hải quan tư vấn trong thời gian ngắn nhất có thể.

Chú ý: Nội dung tư vấn chỉ có tính tham khảo, đề nghị cá nhân/doanh nghiệp liên hệ trực tiếp với các đơn vị Hải quan (nơi làm thủ tục) để được hướng dẫn chi tiết.

Cảm ơn.
Thông tin đơn vị gửi yêu cầu
Tên: Thuy Nguyen
Câu hỏi yêu cầu tư vấn - hỗ trợ
Lĩnh vực: Chính sách xuất nhập khẩu, Chính sách thuế, Hồ sơ HQ
Tiêu đề: DNCX có được chuyển loại hình từ G61 sang G22 không?
Câu hỏi: Cho tôi hỏi doanh nghiệp chế xuất có được chuyển loại hình từ G61 sang G22 để tái xuất luôn không? Xin vui lòng hướng dẫn thủ tục cần thực hiện.
Trường hợp tờ khai G61 quá hạn rồi mà chưa tái nhập bằng tờ khai G51 đối ứng thì có bị phạt không?
Xin cảm ơn.
Nội dung tư vấn - hỗ trợ - trả lời
Đơn vị phụ trách: Vụ Pháp chế
Tệp nội dung trả lời:
Văn bản liên quan: 38/2015/TT-BTC 39/2018/TT-BTC 127/2013/NĐ-CP 45/2016/NĐ-CP
Nội dung trả lời:

​Trả lời câu hỏi của Công ty, Bộ phận tư vấn của Ban Biên tập trao đổi như sau:
Do không có hồ sơ vụ việc cụ thể nên Tổng cục Hải quan có ý kiến về nguyên tắc như sau:
Tại Điều 20 Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ Tài chính đã được sửa đổi, bổ sung tại Khoản 9 Điều 1 Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20/4/2018 quy định: “Trừ các chỉ tiêu thông tin trên tờ khai hải quan không được khai bổ sung quy định tại mục 3 Phụ lục II ban hành kèm Thông tư này, người khai hải quan được khai bổ sung các chỉ tiêu thông tin trên tờ khai hải quan trong các trường hợp sau”. Theo đó, chỉ tiêu thông tin về “Mã loại hình” trên tờ khai hải quan không được khai bổ sung.
Đối với trường hợp vi phạm về thời hạn tái nhập hàng hóa thì việc xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực hải quan thực hiện theo quy định tại Nghị định số 127/2013/NĐ-CP ngày 15/10/2013 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính và cưỡng chế thi hành quyết định hành chính trong lĩnh vực hải quan và Nghị định 45/2016/NĐ-CP ngày 26/5/2016 sửa đổi, bổ sung Nghị định số 127/2013/NĐ-CP ngày 15/10/2013 của Chính phủ.
Đề nghị Công ty liên hệ với cơ quan hải quan nơi làm thủ tục để được hướng dẫn cụ thể.
Công ty có thể tìm nội dung các văn bản đã nêu ở mục VĂN BẢN PHÁP LUẬT trên Cổng thông tin điện tử Hải quan theo địa chỉ http://www.customs.gov.vn.
Bộ phận tư vấn của Ban biên tập thông báo để Công ty biết./.
Trân trọng!

Nguyên tệNgày hiệu lựcTỷ giá
USD21/01/201923.155,00 đ
EUR21/01/201926.303,14 đ
JPY21/01/2019211,93 đ
GBP21/01/201929.733,08 đ
CHF21/01/201923.263,39 đ
AUD21/01/201916.511,79 đ
CAD21/01/201917.383,33 đ
SEK21/01/20192.545,58 đ
NOK21/01/20192.672,70 đ
DKK21/01/20193.486,59 đ
RUB21/01/2019349,10 đ
NZD17/01/201915.558,76 đ
HKD21/01/20192.935,70 đ
SGD21/01/201917.015,43 đ
MYR21/01/20195.605,96 đ
THB21/01/2019718,11 đ
IDR10/01/20191,62 đ
KRW21/01/201920,35 đ
INR21/01/2019324,46 đ
TWD10/01/2019741,66 đ
KHR17/01/20195,76 đ
LAK17/01/20192,67 đ
MOP17/01/20192.837,26 đ
LIÊN KẾT
Đường dây nóng của Tổng cục Hải quan.
Liên kết tới Thống kê Hải quan
Bao Hai quan dien tu (Phien ban thu nghiem)
Nhận dạng động vật hoang dã
Truy cập mail ngành Hải quan
Hộp thư phản ánh cải cách hành chính và chống tiêu cực
Diễn đàn cạnh tranh quốc gia
Số điện thoại các đường dây nóng
Trang chủ  |  Giới thiệu  |  Trợ giúp  |  Sitemap  |  Liên hệ  |  ENGLISH
©Bản quyền 2005-2013 Tổng cục Hải quan (General Department of Vietnam Customs)
Địa chỉ: Lô E3 - Đường Dương Đình Nghệ, Phường Yên Hòa, Quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội   -   Điện thoại: (+8424) 39440833 (ext: 8613)   -   Email: webmaster@customs.gov.vn
Số phép số 97/GP-BC do Bộ Văn hóa - Thông tin (nay là Bộ Thông tin & Truyền thông) cấp ngày 13/03/2007
Ghi chú: phải ghi rõ "Nguồn: Tổng cục Hải quan" và liên kết đến nội dung gốc khi phát hành lại thông tin từ Cổng thông tin Điện tử Hải quan