Trang chủ  |  Sitemap  |  Liên hệ  |  ENGLISH
Tư vấn Hải quan trực tuyến
Đối với các yêu cầu tư vấn liên quan đến vận hành Hệ thống VNACCS/VCIS, đề nghị đặt câu hỏi tại đây.

Trước khi đặt câu hỏi, vui lòng tra cứu các nội dung tương tự.

Để tra cứu/tìm kiếm các nội dung tương tự, sử dụng chức năng tìm kiếm thông tin tại hộp tìm kiếm phía trên măng-sét hoặc sử dụng chức năng tra cứu nội dung tương tự.

Những thắc mắc của cá nhân hay doanh nghiệp sẽ được Tổng cục Hải quan tư vấn trong thời gian ngắn nhất có thể.

Chú ý: Nội dung tư vấn chỉ có tính tham khảo, đề nghị cá nhân/doanh nghiệp liên hệ trực tiếp với các đơn vị Hải quan (nơi làm thủ tục) để được hướng dẫn chi tiết.

Cảm ơn.
Thông tin đơn vị gửi yêu cầu
Tên: Lê Trung Hưng
Câu hỏi yêu cầu tư vấn - hỗ trợ
Lĩnh vực: Chính sách xuất nhập khẩu, Chính sách thuế, Nhập khẩu
Tiêu đề: Về áp dụng quy định GTGT với hàng hóa nhập khẩu
Câu hỏi: Kính gửi Bộ phận Tư vẫn - Hỗ trợ CSPL Hải Quan,

Tôi có một thắc mắc cần được giải đáp như sau:
Cá nhân nước ngoài hiện lưu trú tại Việt Nam nhập khẩu hàng hóa phi mậu dịch (quà tặng) từ cá nhân nước ngoài khác thì có phải nộp thuế GTGT ? Cách tính, khai báo mức nộp được hướng dẫn, quy định cụ thể như thế nào
Nội dung tư vấn - hỗ trợ - trả lời
Đơn vị phụ trách: Cục Giám sát quản lý về hải quan
Tệp nội dung trả lời:
Nội dung trả lời:

​Trả lời câu hỏi của bạn đọc, Bộ phận tư vấn của Ban Biên tập có ý kiến trao đổi như sau để bạn đọc tham khảo:
Vấn đề bạn hỏi thuộc đối tượng quà biếu, quà tặng. Căn cứ quy định tại Khoản 1 và Điểm a Khoản 2 Điều 8 Nghị định số 134/2016/NĐ-CP ngày 01/09/2016 của Chính phủ thì: Định mức miễn thuế đối với hàng hóa nhập khẩu theo loại hình này là hàng có trị giá hải quan không vượt quá 2.000.000 đồng hoặc có trị giá hải quan trên 2.000.000 đồng nhưng tổng số tiền thuế phải nộp dưới 200.000 đồng thì được miễn thuế không quá 04 lần/năm.
Trường hợp, quà biếu, quà tặng nhập khẩu vượt định mức quy định nêu trên thì bạn đọc phải khai báo tờ khai hải quan và nộp thuế nhập khẩu (nếu có) đối với phần hàng hóa vượt định mức miễn thuế theo quy định tại các Điều 25 , 26, 27, 28, 29, 30, 31 32 Mục 5 Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21/01/2015 của Chính phủ và quy định sửa đổi, bổ sung tại các Khoản 12, 13, 14, 15 Điều 1 Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20/04/2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 08/2015/NĐ-CP.
Đề nghị bạn nghiên cứu các Điều, Khoản quy định dẫn trên và có thể liên hệ trực tiếp Chi cục Hải quan nơi dự định nhập khẩu hàng quà biếu, quà tặng để được hướng dẫn thực hiện cụ thể.
Bạn đọc có thể tìm nội dung các văn bản đã nêu ở mục VĂN BẢN PHÁP LUẬT trên Cổng thông tin điện tử Hải quan theo địa chỉ http://www.customs.gov.vn.
Bộ phận tư vấn của Ban biên tập thông báo để bạn đọc biết./.
Trân trọng!

Nguyên tệNgày hiệu lựcTỷ giá
USD10/12/201823.280,00 đ
EUR10/12/201826.320,52 đ
JPY10/12/2018202,63 đ
GBP10/12/201829.504,90 đ
CHF10/12/201823.248,33 đ
AUD10/12/201816.757,50 đ
CAD10/12/201817.312,53 đ
SEK10/12/20182.561,01 đ
NOK10/12/20182.690,07 đ
DKK10/12/20183.489,26 đ
RUB10/12/2018349,11 đ
NZD13/12/201815.600,88 đ
HKD10/12/20182.964,55 đ
SGD10/12/201816.919,92 đ
MYR10/12/20185.564,31 đ
THB10/12/2018696,40 đ
IDR13/12/20181,56 đ
KRW10/12/201820,21 đ
INR10/12/2018327,43 đ
TWD29/11/2018737,01 đ
CNY03/12/20183.323,38 đ
KHR13/12/20185,67 đ
LAK13/12/20182,67 đ
MOP13/12/20182.831,65 đ
LIÊN KẾT
Đường dây nóng của Tổng cục Hải quan.
Liên kết tới Thống kê Hải quan
Bao Hai quan dien tu (Phien ban thu nghiem)
Nhận dạng động vật hoang dã
Truy cập mail ngành Hải quan
Hộp thư phản ánh cải cách hành chính và chống tiêu cực
Diễn đàn cạnh tranh quốc gia
Số điện thoại các đường dây nóng
Trang chủ  |  Giới thiệu  |  Trợ giúp  |  Sitemap  |  Liên hệ  |  ENGLISH
©Bản quyền 2005-2013 Tổng cục Hải quan (General Department of Vietnam Customs)
Địa chỉ: Lô E3 - Đường Dương Đình Nghệ, Phường Yên Hòa, Quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội   -   Điện thoại: (+8424) 39440833 (ext: 8613)   -   Email: webmaster@customs.gov.vn
Số phép số 97/GP-BC do Bộ Văn hóa - Thông tin (nay là Bộ Thông tin & Truyền thông) cấp ngày 13/03/2007
Ghi chú: phải ghi rõ "Nguồn: Tổng cục Hải quan" và liên kết đến nội dung gốc khi phát hành lại thông tin từ Cổng thông tin Điện tử Hải quan