Trang chủ  |  Sitemap  |  Liên hệ  |  ENGLISH
Tư vấn Hải quan trực tuyến
Đối với các yêu cầu tư vấn liên quan đến vận hành Hệ thống VNACCS/VCIS, đề nghị đặt câu hỏi tại đây.

Trước khi đặt câu hỏi, vui lòng tra cứu các nội dung tương tự.

Để tra cứu/tìm kiếm các nội dung tương tự, sử dụng chức năng tìm kiếm thông tin tại hộp tìm kiếm phía trên măng-sét hoặc sử dụng chức năng tra cứu nội dung tương tự.

Những thắc mắc của cá nhân hay doanh nghiệp sẽ được Tổng cục Hải quan tư vấn trong thời gian ngắn nhất có thể.

Chú ý: Nội dung tư vấn chỉ có tính tham khảo, đề nghị cá nhân/doanh nghiệp liên hệ trực tiếp với các đơn vị Hải quan (nơi làm thủ tục) để được hướng dẫn chi tiết.

Cảm ơn.
Thông tin đơn vị gửi yêu cầu
Tên: Công ty TNHH Miwon Việt Nam
Câu hỏi yêu cầu tư vấn - hỗ trợ
Lĩnh vực: Nhập sản xuất khẩu
Tiêu đề: Hỏi thủ tục quy trình nhập khẩu nguyên liệu để sản xuất hàng xuất khẩu, mục đích hoàn thuế
Câu hỏi: Em chào các anh chị,
Bên em có hai câu hỏi xin được giải đáp ạ:
1. Công ty em đã NK tình bột ngô theo hình thức A12, về sản xuất mì chính, sau đó tìm được khách hàng xuất khẩu, thì theo tư vấn của anh chị, bên em sẽ được làm thủ tục hoàn lại phần thuế NK tinh bột ngô đã dùng để sản xuất lượng hàng mì chính xuất khẩu,
Câu hỏi:
- Bên em đi tìm hiểu nhưng thông tin không rõ ràng về thủ tục giấy tờ và quy trình để làm hoàn thuế cho trường hợp này, anh chị vui lòng hướng dẫn em.
- Lượng hàng mì chính bên em xuất khẩu theo hình thức B11 thì có hợp lệ để được xin hoàn thuế ko? nếu không thì phải là hình thức nào ạ?

2. Công ty em trong thời gian tới đã có đơn hàng xuất khẩu mì chính, vì vậy ngay từ khâu nhập khẩu nguyên liệu sản xuất ra lượng mì chính này bên em muốn đăng ký thủ tục nhập khẩu nguyên liệu để sản xuất hàng kinh doanh. Bên em đã đi hỏi thủ tục hải quan phú Thọ thì được trả lời: 1. làm giấy tờ thông báo đăng ký cơ sở sx kinh doanh hàng XK , mẫu 12. 2. cứ thế nhập khẩu tinh bột ngô bình thường và được miễn thuế ngay tại thời điểm NK, 3. cuối năm sẽ đưa lên bản thông báo lượng hàng tinh bột ngô đã nhập khẩu dùng cho sản xuát hàng xuất khẩu, nếu ko sản xuất hết, sẽ trừ vào năm sau,
Câu hỏi:
- Câu trả lời của HQ Phú Thọ, có đúng không ạ?
- Nếu trường hợp bên em không dùng hết số lượng tinh bột ngô đã được miễn thuế cho đơn hàng mì chính xuất khẩu, thì số tiền thuế NK này bên em phải trả lại cho nhà nước và có bị phạt hay gì không ạ,
Em chân thành cảm ơn.
Nội dung tư vấn - hỗ trợ - trả lời
Đơn vị phụ trách: Cục Thuế Xuất nhập khẩu
Tệp nội dung trả lời:
Nội dung trả lời:

​Trả lời câu hỏi của Công ty, Bộ phận tư vấn của Ban Biên tập có ý kiến trao đổi như sau để Công ty tham khảo:
1. Câu hỏi số 1
Nhập kinh doanh (Loại hình A12), xuất kinh doanh (Loại hình B11) có được hoàn thuế không?
Theo quy định tại Điều 36 Nghị định 134/2016/NĐ-CP ngày 01/09/2016 của Chính phủ thì:
Điều 36. Hoàn thuế đối với hàng hóa nhập khẩu để sản xuất, kinh doanh nhưng đã xuất khẩu sản phẩm
1. Người nộp thuế đã nộp thuế nhập khẩu đối với hàng hóa nhập khẩu để sản xuất, kinh doanh nhưng đã đưa vào sản xuất hàng hóa xuất khẩu và đã xuất khẩu sản phẩm ra nước ngoài, hoặc xuất khẩu vào khu phi thuế quan, được hoàn thuế nhập khẩu đã nộp.

3. Cơ sở để xác định hàng hóa được hoàn thuế:
a) Tổ chức, cá nhân sản xuất hàng hóa xuất khẩu có cơ sở sản xuất hàng hóa xuất khẩu trên lãnh thổ Việt Nam; có quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng đối với máy móc, thiết bị tại cơ sở sản xuất phù hợp với nguyên liệu, vật tư, linh kiện nhập khẩu để sản xuất hàng hóa xuất khẩu;
b) Trị giá hoặc lượng nguyên liệu, vật tư, linh kiện nhập khẩu được hoàn thuế là trị giá hoặc lượng nguyên liệu, vật tư, linh kiện nhập khẩu thực tế được sử dụng để sản xuất sản phẩm thực tế xuất khẩu;
c) Sản phẩm xuất khẩu được làm thủ tục hải quan theo loại hình sản xuất xuất khẩu;
d) Tổ chức, cá nhân trực tiếp hoặc ủy thác nhập khẩu hàng hóa, xuất khẩu sản phẩm.
Người nộp thuế có trách nhiệm kê khai chính xác, trung thực trên tờ khai hải quan về sản phẩm xuất khẩu được sản xuất từ hàng hóa nhập khẩu trước đây.
...”
Căn cứ điểm c khoản 3 Điều 36 Nghị định 134/2016/NĐ-CP nêu trên thì một trong các cơ sở để xác định hàng hóa được hoàn thuế là sản phẩm xuất khẩu được làm thủ tục hải quan theo loại hình sản xuất xuất khẩu. Trường hợp của công ty làm thủ tục hải quan theo loại hình xuất kinh doanh thì không đủ điều kiện để hoàn thuế.
2. Câu hỏi số 2
- Theo quy định tại Điều 12 Nghị định 134/2016/NĐ-CP ngày 01/09/2016 của Chính phủ thì:
“Điều 12. Miễn thuế đối với hàng hóa nhập khẩu để sản xuất hàng hóa xuất khẩu
1. Nguyên liệu, vật tư, linh kiện, bán thành phẩm, sản phẩm hoàn chỉnh nhập khẩu để sản xuất hàng hóa xuất khẩu được miễn thuế nhập khẩu theo quy định tại khoản 7 Điều 16 Luật thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu, bao gồm:
a) Nguyên liệu, vật tư (bao gồm cả vật tư làm bao bì hoặc bao bì để đóng gói sản phẩm xuất khẩu), linh kiện, bán thành phẩm nhập khẩu trực tiếp cấu thành sản phẩm xuất khẩu hoặc tham gia trực tiếp vào quá trình sản xuất hàng hóa xuất khẩu nhưng không trực tiếp chuyển hóa thành hàng hóa;
b) Sản phẩm hoàn chỉnh nhập khẩu để gắn, lắp ráp vào sản phẩm xuất khẩu hoặc đóng chung thành mặt hàng đồng bộ với sản phẩm xuất khẩu;
c) Linh kiện, phụ tùng nhập khẩu để bảo hành cho sản phẩm xuất khẩu;
d) Hàng hóa nhập khẩu không sử dụng để mua bán, trao đổi hoặc tiêu dùng mà chỉ dùng làm hàng mẫu.
2. Cơ sở để xác định hàng hóa được miễn thuế:
a) Tổ chức, cá nhân sản xuất hàng hóa xuất khẩu có cơ sở sản xuất hàng hóa xuất khẩu trên lãnh thổ Việt Nam; có quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng đối với máy móc, thiết bị tại cơ sở sản xuất phù hợp với nguyên liệu, vật tư, linh kiện nhập khẩu để sản xuất hàng hóa xuất khẩu và thực hiện thông báo cơ sở sản xuất theo quy định của pháp luật về hải quan;
b) Nguyên liệu, vật tư, linh kiện nhập khẩu được sử dụng để sản xuất sản phẩm đã xuất khẩu.
Trị giá hoặc lượng nguyên liệu, vật tư, linh kiện nhập khẩu được miễn thuế là trị giá hoặc lượng nguyên liệu, vật tư, linh kiện nhập khẩu thực tế được sử dụng để sản xuất sản phẩm thực tế xuất khẩu, được xác định khi quyết toán việc quản lý, sử dụng nguyên liệu, vật tư, linh kiện nhập khẩu để sản xuất sản phẩm xuất khẩu theo quy định của pháp luật về hải quan.
Khi quyết toán, người nộp thuế có trách nhiệm kê khai chính xác, trung thực trị giá hoặc lượng nguyên liệu, vật tư, linh kiện xuất khẩu thực tế sử dụng để sản xuất sản phẩm gia công thực tế nhập khẩu đã được miễn thuế khi làm thủ tục hải quan.
3. Hồ sơ, thủ tục miễn thuế thực hiện theo quy định tại Điều 31 Nghị định này.”
- Trường hợp doanh nghiệp không sử dụng hết lượng tinh bột ngô đã được miễn thuế để sản xuất đơn hàng mì chính xuất khẩu, thì doanh nghiệp phải khai thay đổi mục đích sử dụng, chuyển tiêu thụ nội địa.
Việc khai thay đổi mục đích sử dụng, chuyển tiêu thụ nội địa được quy định tại Điều 21 Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/03/2015 của Bộ Tài chính (đã được sửa đổi, bổ sung tại khoản 10 Điều 1 Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20/04/2018 của Bộ Tài chính).
Đề nghị Công ty nghiên cứu các quy định nêu trên và đối chiếu với trường hợp của mình để thực hiện đúng quy định.
Công ty có thể tìm nội dung các văn bản đã nêu ở mục VĂN BẢN PHÁP LUẬT trên Cổng thông tin điện tử Hải quan theo địa chỉ http://www.customs.gov.vn.
Bộ phận tư vấn của Ban biên tập thông báo để Công ty biết./.
Trân trọng!

Nguyên tệNgày hiệu lựcTỷ giá
USD10/12/201823.280,00 đ
EUR10/12/201826.320,52 đ
JPY10/12/2018202,63 đ
GBP10/12/201829.504,90 đ
CHF10/12/201823.248,33 đ
AUD10/12/201816.757,50 đ
CAD10/12/201817.312,53 đ
SEK10/12/20182.561,01 đ
NOK10/12/20182.690,07 đ
DKK10/12/20183.489,26 đ
RUB10/12/2018349,11 đ
NZD13/12/201815.600,88 đ
HKD10/12/20182.964,55 đ
SGD10/12/201816.919,92 đ
MYR10/12/20185.564,31 đ
THB10/12/2018696,40 đ
IDR13/12/20181,56 đ
KRW10/12/201820,21 đ
INR10/12/2018327,43 đ
TWD29/11/2018737,01 đ
CNY03/12/20183.323,38 đ
KHR13/12/20185,67 đ
LAK13/12/20182,67 đ
MOP13/12/20182.831,65 đ
LIÊN KẾT
Đường dây nóng của Tổng cục Hải quan.
Liên kết tới Thống kê Hải quan
Bao Hai quan dien tu (Phien ban thu nghiem)
Nhận dạng động vật hoang dã
Truy cập mail ngành Hải quan
Hộp thư phản ánh cải cách hành chính và chống tiêu cực
Diễn đàn cạnh tranh quốc gia
Số điện thoại các đường dây nóng
Trang chủ  |  Giới thiệu  |  Trợ giúp  |  Sitemap  |  Liên hệ  |  ENGLISH
©Bản quyền 2005-2013 Tổng cục Hải quan (General Department of Vietnam Customs)
Địa chỉ: Lô E3 - Đường Dương Đình Nghệ, Phường Yên Hòa, Quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội   -   Điện thoại: (+8424) 39440833 (ext: 8613)   -   Email: webmaster@customs.gov.vn
Số phép số 97/GP-BC do Bộ Văn hóa - Thông tin (nay là Bộ Thông tin & Truyền thông) cấp ngày 13/03/2007
Ghi chú: phải ghi rõ "Nguồn: Tổng cục Hải quan" và liên kết đến nội dung gốc khi phát hành lại thông tin từ Cổng thông tin Điện tử Hải quan