Trang chủ  |  Sitemap  |  Liên hệ  |  ENGLISH
Tư vấn Hải quan trực tuyến
Đối với các yêu cầu tư vấn liên quan đến vận hành Hệ thống VNACCS/VCIS, đề nghị đặt câu hỏi tại đây.

Trước khi đặt câu hỏi, vui lòng tra cứu các nội dung tương tự.

Để tra cứu/tìm kiếm các nội dung tương tự, sử dụng chức năng tìm kiếm thông tin tại hộp tìm kiếm phía trên măng-sét hoặc sử dụng chức năng tra cứu nội dung tương tự.

Những thắc mắc của cá nhân hay doanh nghiệp sẽ được Tổng cục Hải quan tư vấn trong thời gian ngắn nhất có thể.

Chú ý: Nội dung tư vấn chỉ có tính tham khảo, đề nghị cá nhân/doanh nghiệp liên hệ trực tiếp với các đơn vị Hải quan (nơi làm thủ tục) để được hướng dẫn chi tiết.

Cảm ơn.
Thông tin đơn vị gửi yêu cầu
Tên: Lưu Thị Lưu Ly
Câu hỏi yêu cầu tư vấn - hỗ trợ
Lĩnh vực: Chính sách xuất nhập khẩu, Nhập cảnh, Khác
Tiêu đề: Câu hỏi về việc mang nhân sâm xách tay từ Hàn Quốc về Việt Nam
Câu hỏi: Kính gửi Hải quan Việt Nam,

Tháng 9 sắp tới, em có sang Hàn du lịch 6 ngày. Khi đi, em không mang theo đồ có giá trị cao ngoại trừ máy ảnh trị giá 13tr.

Khi về, em muốn để trong hành lí xăch tay một số lượng nhỏ hồng sâm và nấm linh chi, cùng với vài đồ phụ kiện, quần áo nhỏ không đáng kể làm quà biếu với tổng giá trị trên 2tr. Em có một số câu hỏi như sau:

- Khi đi, em có phải khai báo về giá trị những đồ dùng em mang theo?
- Khi về, em có được phép mang hồng sâm và nấm linh chi về? Nếu có, em được phép mang tối đa bao nhiêu gram? Khi vượt quá số quy định, phải nộp thuế thì nộp bao nhiêu?

Em xin cảm ơn.
Nội dung tư vấn - hỗ trợ - trả lời
Đơn vị phụ trách: Cục Giám sát quản lý về hải quan
Tệp nội dung trả lời:
Văn bản liên quan: Nghị định số 08/2015/NĐ-CP Nghị định số 59/2018/NĐ-CP Nghị định số 134/2016/NĐ-CP
Nội dung trả lời:

​Trả lời câu hỏi của Ông (Bà), Bộ phận tư vấn của Ban Biên tập có ý kiến trao đổi như sau để Ông (Bà) tham khảo:

Căn cứ quy định tại Điều 59 Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21/01/2015, Khoản 30 Điều 1 Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20/04/2018 sửa đổi bổ sung một số điều của Nghị định số 08/2015/NĐ-CP, Khoản 1 Điều 6 Nghị định số 134/2016/NĐ-CP ngày 01/09/2016 của Chính phủ:

- Khi đi, Ông (Bà) không phải khai báo về trị giá của những đồ dùng nêu trên mang theo.

- Khi về cùng các vật dụng cần thiết phục vụ sinh hoạt, Ông (Bà) được mang theo hành lý (hàng hóa) với định mức trị giá hải quan không quá 10.000.000 đồng Việt Nam thì được miễn thuế. Nếu mang quá trị giá này thì phải nộp thuế nhập khẩu đối với phần vượt định mức trị giá này với số tiền thuế tương ứng với số lượng mang vượt.

Đề nghị Ông (Bà) nghiện cứu kỹ các quy định trên đây để biết và thực hiện theo đúng quy định của pháp luật.
 
Ông (Bà) có thể tham khảo nội dung văn bản đã nêu tại mục VĂN BẢN PHÁP LUẬT trên Cổng thông tin điện tử Hải quan theo địa chỉ http://www.customs.gov.vn.
 
Bộ phận tư vấn của Ban biên tập thông báo để Ông (Bà) biết.
 
Trân trọng./.
 

Nguyên tệNgày hiệu lựcTỷ giá
USD15/10/201823.305,00 đ
EUR15/10/201826.860,39 đ
JPY15/10/2018204,23 đ
GBP15/10/201830.739,42 đ
CHF15/10/201823.525,18 đ
AUD15/10/201816.422,32 đ
CAD15/10/201817.796,36 đ
SEK15/10/20182.533,24 đ
NOK15/10/20182.801,32 đ
DKK15/10/20182.801,32 đ
RUB15/10/2018348,40 đ
NZD11/10/201814.668,68 đ
HKD15/10/20182.956,81 đ
SGD15/10/201816.797,30 đ
MYR15/10/20185.581,29 đ
THB15/10/2018693,68 đ
IDR11/10/20181,49 đ
KRW15/10/201819,84 đ
INR15/10/2018313,69 đ
CNY08/10/20183.364,72 đ
KHR11/10/20185,68 đ
LAK11/10/20182,67 đ
MOP11/10/20182.817,93 đ
LIÊN KẾT
Đường dây nóng của Tổng cục Hải quan.
Liên kết tới Thống kê Hải quan
Bao Hai quan dien tu (Phien ban thu nghiem)
Nhận dạng động vật hoang dã
Truy cập mail ngành Hải quan
Hộp thư phản ánh cải cách hành chính và chống tiêu cực
Diễn đàn cạnh tranh quốc gia
Số điện thoại các đường dây nóng
Trang chủ  |  Giới thiệu  |  Trợ giúp  |  Sitemap  |  Liên hệ  |  ENGLISH
©Bản quyền 2005-2013 Tổng cục Hải quan (General Department of Vietnam Customs)
Địa chỉ: Lô E3 - Đường Dương Đình Nghệ, Phường Yên Hòa, Quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội   -   Điện thoại: (+8424) 39440833 (ext: 8613)   -   Email: webmaster@customs.gov.vn
Số phép số 97/GP-BC do Bộ Văn hóa - Thông tin (nay là Bộ Thông tin & Truyền thông) cấp ngày 13/03/2007
Ghi chú: phải ghi rõ "Nguồn: Tổng cục Hải quan" và liên kết đến nội dung gốc khi phát hành lại thông tin từ Cổng thông tin Điện tử Hải quan